General Talk

คุยเรื่องสัพเพเหระ สนุกๆ - This board is in exteen

เรกเก้กับสกา

ใครฟังเพลงแนวนี้บ้าง

แล้วใครชอบเหมือนเราบ้าง  คุยกัน

เพื่อนเราพาไปฟัง

ฟังครั้งแรกก็รู้สึกชอบ 

เต้นสนุกดี

แต่เกิดความสงสัย เรกเก้ กับ สกา มันต่างกันยังไง

ช่วยตอบที อยากรู้ๆ

(คนที่เพิ่งจะชอบฟัง)

Please login.

เค้าเรียกสกา  หรือว่า เรกเก๊....(ทำเสียงสูง)

เฮ๊ย !!!เฮ๊ย!!!เฮ๊ย!!

ชอบครับ

อืม... เร็กเก้เป็นดนตรีแนวแอฟริกันแคริเบียน โดยมีที่มาจากจาไมก้าครับ ซึงรากฐานของเร็กเก้มาจากแนวดนตรีที่เป็นพื้นฐาน หรือเป็นเทรดิชั่นของแอฟฟริกันแคริเบียน ที่เรียกกันว่าเมนโต้ หรือคาลิปโซ แต่ก็ไม่ใช่ซะเลยทีเดียว เนื้อหาของเพลงส่วนใหญ่กจะเป็นแนวเกี่ยวกับการเรียกร้องสิทธิความไม่เท่าเทียมกันในสังคม สีผิว ชนชั้นและการเมือง เรียกง่ายๆ ว่าเป็นแนวเพื่อชีวิตก็ไำด้ครับ

โดยส่วนมากแล้วเร็กเก้จะเป็นดนตรีประเภทโฟล์ค คือมีเพียงกีตาร์เดี่ยวๆ ที่เป็นเครื่องดนตรีหลัก หรืออาจจะมีเพอร์คัสชั่น (เครื่องเคาะ) มาผสมด้วยก็ได้

ส่วนสกา บางคนบอกว่าสกามาทีหลังเร็กเก้ ซึ่งอาจเป็นเพราะทีโบน เพราะแรกเลยนั้นทีโบนไม่ได้เป็นวงสกาเต็มตัวอย่างทุกวันนี้ เิริ่มจากเร็กเก้มาก่อนแล้วค่อยมาเป็นสกา ประกอบกับแนวทางดนตรีของไทยนั้นมีศิลปินเร็กเก้น้อยมาก แทบจะเรียกได้ว่าสมัยนั้นมีแต่ทีโบนวงเดียวเลยก็เป็นได้ แต่ความคิดนั้นผิดครับ ความจริงแล้วสกามีรากฐานมาจากแนวดนตรีพื้นฐานของแอฟริกันแคริเบียนเช่นเดียวกับเร็กเก้ โดยการนำดนตรีเมนโต้มาผสมกับอาร์แอนด์บี แล้วยกจังหวะขึ้นมาให้สนุกสนานขึ้น เช่น กีตาร์เล่นจังหวะยกถือว่าเป็นแนวดนตรีที่เป็นที่นิยมในช่วงยุคหกสิบเลยครับ

ต่อมาได้มีการพัฒนาแนวดนตรีสกามาเรื่อยๆ จนถึงขีดสุด ในยุคของบ็อบ มาเลย์ ดนตรีแนวเร็กเก้จึงได้เกิดขึ้นมาครับ

สรุปง่ายๆ สกามาจากเมนโต้ คาลิบโซ่ อาร์แอนด์บี ส่วนเร็กเก้มาจากสกา ร็อคสเตดี้ จากนั้นก็พัฒนามาเรื่อย จนมาถึง แดนซ์ฮอลล์ รัคกามัฟฟิน ฯลฯ จนเดี๋ยวนี้ปนกันไป ปนกันมาจนสนุกไปกันใหญ่แล้วครับ

ควิก ๆๆๆๆ

เฮ๊ย..นี้มันเพลงอะไร
บางคนฟังแล้วเค้าก็ไม่เข้าใจ
ไม่รู้ว่ามันมาจากไหน และก็ไม่รู้ใครเอามันเข้ามา
บางคนเค้าก็เรียกเร็กเก้บางคนเค้าก็เรียกสกา
กระโดดฉีกแข้งฉีกขาเค้าเรียกสกาหรือว่าเร็กเก้ 

เอาคร่าวๆ แค่นี้แล้วกันครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นเขียนเอนทรีไปซะงั้น

อ้อ ... มีวงเร็กเก้ หรือสกาที่ชอบ เอามาแชร์กันก็ดีนะครับ

ส่วนผมชอบ เอสคาเป้ SKA-P เป็นการเล่นคำมาจากคำว่า ESCAPE เป็นวงของสเปนครับ มีพรีวิวที่บล็อก http://juxta-dream.exteen.com/ ลองค้นดูในอาคิฟส์เก่าๆ ช่วงสองสามปีที่ผ่านมาครับ

เราชอบหมดเลยย...(แต่ไม่ได้เป็นแฟนตัวจริงนะ)

เร็กเก้แอนด์สกา ฟังไปซักพักถ้ามันสนุกจริงก็อยากเต้นบ้างอ่ะ ฮี่ฮี่

เราชอบเพลงที่ร้องโดย ลุลา,ส้ม อมรา,และก็ Teddy Ska Band

รู้จักแค่นี้แหล่ะเจ้าค่ะ ฮะฮะ

ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบเรกเก้ม๊ากค่าาาา

ชอบเหมือนกันครับ เพลงสกามาทีไร นี่เต้นกระจายทุกที เพื่อนแตกฮือเลย เพราะมันไม่เข้าใจ

เร็กเก้กับสกา ผมก็แยกไม่ค่อยออกนะ

แต่ฟังเร็กเก้แล้วมันจะสบายๆมากกว่าสกาอะครับ ในความรู้สึกของผม

เร็กเก้ ฟังชิวๆ

สกา ฟังแล้วโยก...

แต่ถ้าวงเร็กเก้

แนะนำครับ...

"จ๊อบ บรรจบ"

คิดว่าเป็นเร็กเก้วงแรกๆเลยแหละครับ...

ลองฟังดูได้ครับ

เพลงแนะนำ ก็เช่น

รักติดปีก ดูเธอทำ  ลืมไม่ลง

ลองฟังดูนะครับ แล้วจะหลงรัก... ฮริ้ววววว ~~~~~

ชอบบบเหมือนกัน

ชอบค่าา ฟังเรกเก้อยู่ประจำนะ(เพราะดังทั้งไทยและเทศเลย)

สกานานๆ จะมีโอกาสได้ฟังที

ชอบเหมือนกันค่ะ ฟังแล้วอยากจะเต้นตาม

ชอบครับผม

และผมก็เล่นด้วยบางที 5555+

ส่วนใหญ่เพื่อนๆผมและพี่ๆผมจะเล่นครับ

ฝากวง OK Mocca ไว้ด้วยนะครับ555+

(ผมไม่ได้อยู่ในOK Moccaหรอกครับ แค่รู้จักกัน

ผมอยู่ Sucherry Monke Face Manครับ ฮา ชื่อวงยาว)

จริงๆแล้วทั้งสองคำดูไม่ได้ต่างกันเลยครับ 555+

ใครรู้จัก Tokyo Ska Paradise มั่ง

เคยมาไทยตั้งแต่ยุคที่คนไทยยังไม่รู้จัก Ska

ผมว่าจริงๆ แล้ว Ska น่าจะเป็น Subset ของ Reggae นะ

Subset ของ Reggae มีสมาชิกอีกหลายตัว เช่น Reggatron ฯลฯ

ขอบคุณค่าที่อุตส่าห์มาชี้แจงแถลงไข ฮิฮิ

สงสัยมานานแล้วเหมือนกันเรื่องสกากับ เรกเก้

เราชอบวง

The superglasses ska ensemble กะ Teddy ska

Ska Chanceก็เล่นดีนะ อืม

ขอบคุณมั่กมากๆ 

เราชอบ ฟังทีไรอยากโยกตาม

อืม..เพลงฤดูร้อน ที่เค้าทำเป็นเรกเก้ก็สนุก

แล้วเพลงแรกที่รู้จักก็เพลงโต๋ลงตง

แล้วก็เพลงนี้

sky variety ใช่ป่าว

เฮ๊ย..นี้มันเพลงอะไร
บางคนฟังแล้วเค้าก็ไม่เข้าใจ
ไม่รู้ว่ามันมาจากไหน และก็ไม่รู้ใครเอามันเข้ามา
บางคนเค้าก็เรียกเร็กเก้บางคนเค้าก็เรียกสกา
กระโดดฉีกแข้งฉีกขาเค้าเรียกสกาหรือว่าเร็กเก้ 

ตอบ 12 เสกเรนเจอร์

รู้จักดีครับ

เข้ามาบอกว่าคนไทยนี่แมร่งตามกระแสมากๆ อะไรไม่เป็นกระแสนี่แทบไม่สนใจกันเลยทีเดียว

วงญี่ปุ่นดังๆ หน้าแหกเพราะมาแสดงที่ไทยมาเยอะแล้ว ซึ่งก็รวมถึง X-Japan และ Tokyo Ska Paradise

เนื่องด้วยผู้จัดหรืออะไรก็แล้วแต่เชิญวงเหล่านี้ซึ่งในตอนนั้นๆ ยังไม่เป็นที่แพร่หลายในไทยมาแสดง ณ ประเทศไทย ผมยังจำได้ตอนที่ X-Japan มา เค้าคงได้ยินมาว่าคนไทยเรียบร้อยมั้ง เลยไม่ได้แต่งหน้าแต่งผมมา คือมาแนวพี่หนุ่ยแห่งวงไมโคร เสื้อยืน กางเกงยีนส์ประมาณนั้น

Toshi ร้องให้มันสะแด่ว Yoshiki กระทืบกระเดื่องคู่พิฆา่ตจนตาปลาแทบแตก

คนไทยนั่งน้ำลายย้อยหน้าเวทีประมาณ 10 กว่าคนได้

ซึ่งก็เกิดเหตุการณ์คล้ายๆ กันกับ Tokyo Ska Paradise

คนไทยนี่อะไรไม่เป็นกระแสมักไม่สนใจเลย(จริงๆ)

แต่ก่อนก็บ้าญี่ปุ่น จากนั้นก็ไต้หวัน มาช่วงนี้เกาหลี  ต่อไปอะไรหว่า เฮ้ออออ

ปล.ไม่ได้ว่าไม่ดี แต่อย่าสุดโต่งเกิน เห็นแล้วเจ็บกระดูกซี่โครงแทนบิดามารดรครับ

เห็นด้วยกับคุณเสกเรนเจอร์ครับ

จากประสบการณ์ฟังเร็กเก้ และสกามายี่สิบกว่าปี พูดถึงวงสกา วงเร็กเก้ในบ้านเรา ตอนนี้เยอะมากครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้ว่าใครเป็นใครมากเท่าไรนัก

แต่ที่รู้จักแน่ๆ ก็มีทีโบน ฟังมาตั้งแต่ชุดแรก แล้วก็มาจ๊อบบรรจบ ที่ออกอัลบั้มแรกประมาณปี 42หรือ43 เห็นจะได้ แต่ตอนนั้นยังไม่มีใครรู้จักจ๊อบ เพราะเฮียแกเล่นตระเวนเล่นตามเกาะอย่างเดียว แต่เป็นอะไรที่ดังมากในหมู่ฝรั่ง และมาเลย์ และชาวเกาะทั้งหลาย รู้สึกว่าพี่ไทยเราจะมารู้จักจ๊อบบรรจบก็เพราะเพลงดูเธอทำนี่ละมั๊งครับ

ส่วนวงใหม่ๆ เลยนี่ก็จะเป็นไคโจบราเธอร์ ที่ตอนนั้นไปรู้จักเพราะเพื่อนเอามาให้ฟัง เพลงตุ๊กๆ เบรคดาวน์ยังเป็นซิงเกิ้ลอยู่เลยมั๊งครับ หลายปีมาแล้ว น่าจะมากกว่าห้าปี

แล้วก็สกาแล็กซี่ ส่วนพวกใต้ดินก็จะมีรุ่นพี่่ที่มหาลัย สกาล่าดินเนอร์ อืม... จำไม่ค่อยได้แล้วล่ะครับ เพราะพักหลัง หลายปีมานี้ หันมาฟังสกาจากฝรั่งเศษ กับสเปนเยอะ เพราะรู้สึกว่าภาษามันสนุกดี อาจเป็นเพราะฟังไม่รู้เรื่องเลยสนุกมากขึ้ด้วยมั๊งครับ

ปล.1 แต่สกา เร็กเก้ไทยก็ฟังเยอะเหมือนกันนะครับ แต่ไม่รู้ว่าใครร้องแค่นั้นเอง

ปล.2 เพลงเก่าที่เอามาคัฟเวอร์ใหม่เป็นสกา เป็นเร็กเก้นี่ ถ้าทำออกมาดีก้สนุกใช้ได้เลยล่ะครับ แต่ถ้าทำออกมาลวกๆ ก็เหี้ยใช้ได้จนแทบไม่อยากจะฟังเลย

ชอบเหมือนกันครับ มันโจ๊ะดี

แต่ฟังไปๆมาๆ ผมเริ่มรู้สึกว่ามันต่างกับลูกทุ่งแค่เส้นบางๆกันอยู่นะ

จะมีคนรู้สึกเหมือนผมไหมหว่า 

ตอนนี้ผีเร๊กเก้สิงผมอยู่คับ

ไม่ได้มาสายนี้มากนักแต่ Tokyo Ska Paradise ก็พอจะเคยฟังค่ะ

:) ชอบม๊ากกกกกค่ะ

prick bar คับ สุดยอดดดด