Promote Blog

บล็อกของใครเจ๋ง เอามาโพสท์ไว้ที่นี่เลย - This board is in exteen

เว็บบอร์ดส่งหนังสือ : Seed of Wisdom project

สวัสดีครับ

วันที่ 26 มีนาคม 2552

โครงการ ต้นกล้าแห่งปัญญา หรือ "Seed of Wisdom"

( http://bobotravel.exteen.com/seed-of-wisdom-project )

ก็ได้คลอดออกมาแล้วนะครับ 

ฮูเล่ ๆ ๆ ๆ เฮ้ ๆ ๆ 

เว็บบอร์ดหน้านี้มีไว้สำหรับ up รูปหนังสือ หรือ ชื่อหนังสือ

พร้อมคอมเมนต์เกี่ยวกับหนังสือ

ที่เพื่อน ๆต้องการส่งให้กับโครงการนะ

เมื่อหนังสือมาถึงแล้ว โบโบ้จะ post รูปหนังสือกับข้อความไว้ใน

เว็บบอร์ดรับหนังสือนะครับ

มีความสุขกับการให้กันทุกคนเลยนะครับ ^.^

สวัสดีครับ

Please login.

ขอแจ้งชื่อหนังสือไว้ก่อนนะคะ ส่วนคอมเมนต์เกี่ยวกับหนังสือ ไว้บอกอีกที ตอนนี้ยังไม่ได้คิดค่ะ แหะ แหะ

หนังสือชื่อ

1. เดอะซีเคร็ต

2. เดอะท็อปซีเคร็ต

คิดว่าจัดเป็นกลุ่มพระเอกน่ะค่ะ

อาจมีเพิ่มเติม แล้วจะมาแจ้งอีกทีค่ะ

ขอแจ้งชื่อไว้ด้วยครับ

แต่ยังไม่ได้ถ่ายรูปกับ comment เหมือนกัน ฮิฮิ

1. อัจฉริยะ บนทางสีขาว  ของ ดร.อาจอง ชุมสาย ณ อยุธยา

2. นิตยสารสารคดี ตอน ปลูกต้นไม้ใช้หนี้

เป็นหนังสือกลุ่มพระเอกครับ ^.^

ที่จริงยังมีหนังสือที่เตรียมไว้อีก

แล้วจะมาเขียนเพิ่มนะ

ขอไปอ่านอีกรอบเพื่อเขียน comment จ้า

ขอคัดก่อนนะ แล้วจะแจ้งให้ทราบ

มาลงชื่อไว้

เดี๋ยวเอามาลงนะคะ

ค คน magazine ฉบับนี้

มีเรื่องราวการต่อสู้ เพื่อสิทธิของชาวบ้านในจังหวัดประจวบคีรีขันธ์

ที่จะปฎิเสธโรงงานอุตสาหกรรมหนัก ไม่ว่าจะเป็น

โรงถลุงเหล็ก โรงไฟฟ้าถ่านหิน เตาเผาขยะ โรงไฟฟ้าชีวะมวล อุตสาหกรรมเหล็ก

ท่าเรือน้ำลึก โรงไฟฟ้านิวเคลียร์ รวม ๆ กว่า 13 โครงการ ที่จะส่งผลกระทบต่อ

ทรัพยากรน้ำและอากาศ แหล่งทำมาหากินอันอุดมสมบูรณ์ของพวกเขา

สิทธิประชาชนที่เป็นคนในท้องถิ่น ที่จะเลือกไม่รับโครงการอุตสาหกรรมขนาดใหญ่

จะสำเร็จได้หรือไม่ ก็ขึ้นอยู่กับ

ความเข้าใจของชุมชนเกี่ยวกับผลกระทบของโครงการใหญ่ ๆ เหล่านั้น

กลุ่มพระเอก (ให้ความรู้และความรู้สึก) - สถานการณ์สิ่งแวดล้อมประเทศไทย

นิตยสาร สารคดี ฉบับ ปลูกต้นไม้ใช้หนี้

กลุ่มพระเอก (ให้ความรู้และความรู้สึก) - สถานการณ์สิ่งแวดล้อมประเทศไทย

สารคดีเล่มนี้ซื้อจากงานหนังสือ ราคาเพียง 35 บาท

แต่คุณภาพหนังสือนี่ สุดยอดจริง ๆ

มีทั้งเนื้อหา ภาพสีมากมาย อ่านง่าย และกระแทกอารมณ์มาก ๆ

ผมชอบเล่มนี้จริง ๆ นะ

เพราะมีเรื่องราวของคนไทยตัวเล็ก ๆ หลาย ๆ คน

ที่สร้างองค์ความรู้สุดทึ่ง เพื่ออนุรักษ์ธรรมชาติในท้องถิ่น

ไม่ว่าจะเป็น ธนาคารต้นไม้ กังหันลมเพื่อชาวเขา 

และโครงการดีดีอีกหลาย ๆ อย่าง

อ่านแล้วรักประเทศไทยจริง ๆ ครับ