Help

ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับ blog จากเพื่อนๆ ใน exteen - This board is in exteen

โพสรูปไม่ได้เลย ช่วยแก้ด้วยค่ะ

วันก่อนใช้ความพยายามอย่างมากในการเขียนบลอค ต้องอัพรูปเยอะด้วย มันมีปัญหาว่า โพสรูปแล้วมันจะขึ้นเป็นจุด . <<แบบเนี้ยค่ะ ก็ต้องโพสซ้ำถึงจะขึ้นเป็นรูป

มาลองวันนี้ ใช้เนทคนเดียวที่บ้าน นึกว่าจะโพสได้ปกติแล้ว แต่กลับกลายเป็นว่า ถึงโพสซ้ำก็ไม่ติดเลยซักรูป ต้องลองใช้แปะโค้ด html เอา มันลำบากอ่ะค่ะ

ไม่รู้จะแก้ยังไง เพราะถามพี่แชมป์แล้วปัญหานี้คนอื่นไม่เป็น ทำยังไงดีคะ T--T

Please login.

ก็เห็นภาพขึ้นปกตินี่คะ

เจอปัญหานี้เหมือนกันค่ะ

เลยแก้ปัญหาด้วยการฝากรูปไว้ที่โฮสฝากรูป

แล้วแปะเป็นโค๊ต html แทน^^

ตอนแรกโอตากิก็เป็นค่ะ

ตอนหลังตระหนักได้ว่าต้องลงไซส์รูปด้วย(ข้างล่าง 2 ช่องอ่ะ)

มันถึงจะลงรูปได้ง่ายขึ้น

ถ้าเปนวิธีเรานะ

ก้อแค่เราอัพรุปที่ต้องการแล้ว

ก้อคลิ้กไปที่รูปทำการก็อปปี้

แล้วก้อมาที่หน้าเอ็นทรีนะแล้วก้อพาสลงรูป

รุปที่เราอยากให้ลงมันจะขึ้นให้อ่าจ้า

อันนี้เราทำบ่อยตั้งแต่ตอนยังเปนเวอร์ชั่นเก่าอิอิอิ

เวอร์ชั่นใหม่ก้อยังใช้ได้อิอิอิ

ถ้าไม่ติดขัดจริงๆ ลองอัพโหลดเข้าใน exteen แล้วโพสดูนะครับ น่าจะง่ายกว่ากันเยอะ

ลองทดลอง (ใช้ firefox) แล้วโพสได้ปกตินะครับ (ใช้ปุ่มแทรก img อะนะ) เอ ยังสงสัยอยู่ว่าปัญหามาจากอะไร

อ๋อ ปัญหาโลกแตกครับ สงสัยว่าเพราะตอนโพสรูปไม่ใส่ไซส์ของรูปลงไป รูปที่ออกมาโพสติดจริงครับแต่ขนาด 1x1px จำได้ลางๆว่ามีคนเคยเอ่ยบอกแล้วนะครับเรื่องนี้ เอาใหม่นะครับวิธีการโพสรูปคือ

ใส่ URL ของรูปลงในช่อง Image URL ก่อนเลยครับแต่อย่าเพิ่งกด Insert นะ เสร็จแล้วคลิกที่นึงในช่อง Dimensions (ที่มันว่างๆนั่นแหละ) รอซักพักให้มันดึงข้อมูลรูปมาครับแล้วตัวเลขขนาดรูปมันจะโผล่มาเหมือนผีทันทีทันใด ทีนี้เราก็มีขนาดรูปที่ถูกต้องแล้ว กด Insert เลยครับ ถ้าทำอย่างนี้ในการลงรูปทุกครั้งรับรองว่าติดทุกรูป(เว้นแต่ลิ้งค์เสียนะครับ 555)

ขออภัยถ้าวิธีที่ว่ามามันแห้ว - -'