Help

ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับ blog จากเพื่อนๆ ใน exteen - This board is in exteen

รายงานบั๊ก & วิธีแก้ : เปิดบล็อกได้แต่คลิกลิ้งค์อะไรในเอ็นทรีไม่ได้...ในบางครั้ง

สามารถคลิกลิ้งค์ใน sidebar และ pages ได้หมด
แต่ลิ้งค์ภายในเอ็นทรีกลับคลิกไม่ได้ ... แถมเป็นบางครั้งอีกต่างหาก
บางทีคลิกไปหน้าอื่นแล้ว back กลับมา ก็คลิกได้แล้ว

จากที่ผมลองทดสอบดู มันเกิดกับ IE เท่านั้นครับ ส่วน Firefox กับ Opera ไม่เป็น
ตอนแรกนึกว่าเป็นที่บั๊กของการแสดงบน IE แต่สิ่งที่พบคือ ถูกแค่ส่วนเดียวครับ

ส่วนอีกจุดที่คิดว่ามันอาจทำให้เกิดปัญหาดังกล่าวก็คือ ไฟล์ในธีมใหม่ของเอ็กทีนเอง
นั่นคือไฟล์ที่ชื่อว่า belly.png ที่มีขนาดความสูงของรูปใหญ่มาก (780x10000)

แถมไฟล์นั้นมีการกำหนดเงาที่ขอบด้วย ซึ่งการ render เงาให้กับภาพที่มีความสูง
10000 pixel อาจจะเป็นการทำงานที่หนักเกินไปใน IE หนักเสียจนอาจไม่ได้ระบุ
จุดที่ควรคลิกได้ในเอ็นทรีไปซะงั้น

เพื่อพิสูจน์สมมติฐานและแก้ปัญหาดังกล่าว ก็เลยสร้าง background อันใหม่
ชื่อว่า belly.gif (780x50) มาใส่แทน ไม่มีเงา แถมความสูงยังลดลงมากมาย
(เพราะยังไงใน sheet มันก็ถูกกำหนดให้ repeat-y อยู่แล้ว จึงไม่จำเป็นที่จะต้อง
ใช้ไฟล์ที่มีความสูงมากขนาดนั้น)

ผลปรากฎว่า ปัญหาคลิกไม่ได้ที่เคยเกิดขึ้น หายไปในทันทีครับ ไม่เกิดให้เห็นอีกเลย

จากการทดลองดังกล่าว เลยอยากให้มีการลดขนาดภาพ background ลงซักหน่อย
เพราะมันเป็นไฟล์ในธีมหลักของเอ็กทีนน่ะครับ ซึ่งมันอาจจะสร้างปัญหาเดียวกันให้
เห็นในบล็อกอื่นที่เลือกใช้ธีมหลักเหล่านี้ครับ

Please login.

แถมโหลดหน้าบล็อกได้เร็วขึ้นเยอะเลยด้วยครับ

บล็อกของผมไม่เป็น เพราะผมไม่ได้ใช้ทั้ง Pages และ Sidebar ถูกป่าวครับ (ซะงั้น)

ขอตอบนะครับ จริงๆ ก็คิดอยู่เหมือนกันว่าปัญหาอาจจะมาจากตรงนี้ (สำหรับคนอื่นที่ผ่านมา อาจจะฟังดูเทคนิคนิดนึงนะครับ)

ทีนี้ ทำไมเราต้องใช้ความสูงถึง 1000 ด้วย!?!?!

เป็นเพราะ ไอ้อี ครับ (IE) ตัวดีนั่นเอง ที่มันไม่ซัพพอร์ตการ transparent ของ PNG ทำให้เราต้อง แฮ็กๆๆ ให้มันใช้ได้ โดยการไปเรียกฟิลเตอร์อะไรบางอย่าง 

ส่ว