Help

ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับ blog จากเพื่อนๆ ใน exteen - This board is in exteen

รวมปัญหาธีมเบื้องต้นของสมาชิกใหม่

1.เปลี่ยนแบ็กกราวน์แล้วมันแสดงแค่แถวเดียวแทนที่จะแสดงทั้งหมด

วิธีแก้1 - เข้าไปแก้ CSS

background:#c7e1e9 url(http://g.exteen.com/t/apollo/bck.gif) repeat-x top left;

ลบคำว่า  repeat-x top left ออก

วิธีแก้2 - เปลี่ยนธีมเป็นอันอื่นแล้วค่อยเปลี่ยนแบ็กกราวน์

2.ผู้ที่ใช้ IE7 เนื้อหาของเอ็นทรี่มักไปกองด้านขวา

วิธีแก้ -

.entry .title{
      display:block;
      float:left;
      margin-bottom:10px;
      width:100%;
}

ลบบรรทัด float:left; ออก

3.ผู้ที่ใช้ Firefox ตอนเขียนเอ็นทรี่เซ็ตให้เนื้อหา หรือรูปภาพอยู่ตรงกลาง แต่พอกดPublishแล้ว มาดูในบลอกดันShitซ้าย

วิธีแก้ -

.entry .post{
}

ลบออกให้หมด

4.แก้ไขธีมแล้ว พอกดไปดูบลอกมันยังเป็นอันเดิม

วิธีแก้ - กด F5

5.เปลี่ยนรูปheader (cover image)แล้วมันไม่สมดุลกับส่วนเนื้อหา

วิธีแก้ - ขนาดที่เหมาะสมคือกว้าง 730px(สังเกตดีๆ มีบอกไว้แล้ว)

6.ใส่รูปบางรูปในเนื้อหาแล้ว บลอกมันแสดงผลเอ๋อๆ

วิธีแก้ - ปรับลดความกว้างของรูปให้มีความกว้างลดลง(ถ้าไม่อยากขยายความกว้างของบลอก) ขนาดที่กำัลงดีก็คือ กว้างไม่เกิน 470-480px

คิดออกแค่นี้ ส่วนปัญหาอื่นๆ เข้าตามลิงค์นี้เลยครับ >>>

http://board.exteen.com/help/read/93

อันนี้คือปัญหาที่เจอบ่อยตอนที่ผมแอบไปแรดตามบลอกของคนอื่นมาครับ ยังไงถ้ามีใครคิดออกก็เอามาโพสต์เพิ่มเติมช่วยๆกันก็แล้วนะครับ

เกร็ดเล็กๆน้อยๆสำหรับสมาชิกใหม่

1.เขียนอะไรก็ได้ที่อยากเขียน เขียนๆไปเถอะครับ เอาเรื่องที่เราชอบ เรื่องที่เราเป็น เรื่องที่เราสนใจ หรืออยากเอามาแบ่งผัน ไม่ต้องไปซีเรียสเรื่องสไตล์ให้มันมาก เอาแบบที่เป็นเรา ดีที่สุด

2.สำหรับคนที่ซีเรียสเรื่องคอมเม้นต์ แรกๆอาจต้องทำใจ แต่นานๆไป ถ้าเราเขียนได้น่าสนใจ เป็นตัวของตัวเอง และสม่ำเสมอ เดี๋ยวคนก็จะเริ่มเข้ามาอ่านและคอมเม้นต์เอง ...สมาชิกใหม่ ที่คิดว่าตัวเองเขียนดีแล้ว แต่คนก็ยังน้อยอยู่ก็อย่าพึ่งท้อ รักษาสิ่งนี้เอาไว้ แล้วก็จะได้ผลตอบแทนที่ดีเอง

3.การมีคนมาคอมเม้นต์เยอะๆ ทำให้เรามีความสุข แต่การที่เราไม่สนใจจำนวนคอมเม้นต์ทำให้เราไม่มีความทุกข์ อยากมีความสุขหรือไม่มอยากมีความทุกข์?

4.ที่นี่ ไม่มีสนับสนุน เม้นต์ให้แล้วน้า ไปเม้นต์ให้เราด้วย เพราะที่นี่ไม่ใช่ .. เอ่อ อ่า หุๆ คุณก็รู้ว่าผมหมายถึงเว็บอะไร

5.ถ้ามีข้อสงสัยเกี่ยวกับธีม เข้ามาโพสต์ถามได้เลยครับ แต่จะดีมากถ้าค้นกระทู้เก่าๆก่อนถาม(แรกๆผมก็ไม่ค่อยค้นอ่ะ โพสต์ถามหน้ามึนๆอยู่ครั้งนึง ทั้งๆที่เคยมีคนถามแล้ว แต่ประสบการณ์จะช่วยคุณได้)

6.บลอกเป็นของเรา จะอัพจะดองยังไงก็ไดถ้าอัพสม่ำเสมอก็ดีมาก แต่ถ้าไม่มีเวลา อย่าพึ่งตัดสินใจประกาศว่า กูปิดบลอกเว้ยยยยยยยยย เผื่อวันหน้าวันหลัง อยกเขียนบลอกขึ้นมาอีก การทีประกาศตัวว่าปิดบลอกมันไปผูกมัดตัวเองเกินไป

7.บลอกของเว็บมาสเตอร์ก็คือ http://champcpe.exteen.com/ แอดเป็นfavหน่อยก็ดี เผื่อมีข่าวประกาศอะไร จะได้ไม่ตกข่าว

8.ถ้าเจอเด็กป่วนที่ชื่อไอ(ire_u) ไม่ต้องตกใจและอย่าเสียขวัญ เด็กคนนี้ดูบ้าๆแต่น้องเค้ามาดี

จบข่าว eddyรายงาน ,คุณแชมป์ดูต้นทาง ,น้องไอไทมุง

Please login.

มีประโยชน์ครับ

เสริมเรื่องคอมเม้นต์นิดนุง

เรื่องคอมเม้นต์มันเป็นเรื่องของ ความน่าสนใจ + ตัวเลขทางสถิติ บล๊อกที่เปิดใหม่ ๆ คอมเม้นต์น้อย เพราะว่า ตัวเลขคนเข้าชมน้อย คนรู้จักยังน้อย ทำให้คอมเม้นต์ไม่ค่อยมี ต้องอาศัยเวลาสักนิดในการที่จะทำให้บล๊อกเ็ป็นที่รู้จัก ตรงนี้จะมากจะน้อยยังงัย ขึ้นอยู่กับสไตล์การเขียนบล๊อก ว่าน่าสนใจแค่ไหน แต่พอคนเริ่มติด คอมเม้นต์จะเติบโตแบบก้าวกระโดดเลยครับ

เดี๋ยวนี้โชคดี ที่ฐานคนเล่นบล๊อกมีสูง แถมยังมีระบบ Hot อีก ทำให้โอกาสที่บล๊อกของเราจะเป็นที่รู้จักนั้นมีมากกว่าเดิมเยอะ เมื่อก่อนผมใช้เวลาเป็นปีเลยนะ กว่าคอมเม้นต์จะเยอะ (เดี๋ยวนี้ก็ยังไม่เยอะอยู่ดี แต่เมื่อก่อนไม่มีเลย) เทคนิคที่พอจะทำให้บล๊อกเป็นที่รู้จักมีเยอะแยะ บานเบอะเลย มีทั้งวิชาเทพ และวิชามาร ลองศึกษากันไปนะครับ แต่ผมสนับสนุนวิชาเทพนะ 

ป.ล. คิดแบบคุณ eddy ในข้อ 3 ได้จะดีมากเลยนะ 

ผมก็ศึกษาการแก้ปัญหาธีมจาก คุณเจ้าชายน้อย คุณเจนเนสซ่า และก็พี่โอ๋palermos  รวมทั้งคุณแชมป์นั่นแหละครับ

555+ เห็นด้วยทุกข้อ ชอบข้อที่ 6 ยกเว้นข้อ 8  แล้วไม่มีข้อ 9 เหรอ

เดี๋ยวจะเอากระทู้อันนี้ไปเสริมที่บล็อกดีกว่า

เห็นด้วยกับข้อ 4 ที่สุดเลย

มามุงด้วยคน

ผมยังใช้ธีมรุ่นเก่าอยู่เลยครับ เพราะอ่านวิธีแก้แล้วแก้ไม่เป็นเจ๊งทุกที..

รอธีมสำหรับคนไร้ทักษะอยู่ครับ 

เดี๋ยวจะปรับซีเอสเอสใหม่เหมือนกัน แต่ยังคิดคอนเซปต์ไม่ออก กับหาเวลาว่างจัดๆไม่ค่ิิอยได้ แล้วอีกอย่างผมนี่โง่กับซีเอสเอสมากเลย ถึงขนาดขี้ขึ้นสมองต้องก็อบปี้โค๊ดซีเอสเอสเดิมเก็บไว้ที่โน๊ตแพด กลัวว่าถ้าทำอะไรผิดจะได้กลับมาใช้แบบเดิมได้

แมงหนอแมง 

เราเองก็เป็นสมาชิกใหม่ ที่ไม่ค่อยจะใหม่แระ (สมัครมา 3 เดือน แต่เพิ่งจะมาอัพๆ ตอนหลังๆ)

เราชอบบล็อกของ Exteen มาก เพราะไม่มีไอ้ที่ เม้นให้ด้วยนะนี่แหละ (มีสาระ)

อุตส่าห์เขียนบอกชาวบ้านเขา แต่พึ่งรู้ว่าธีมของตัวเองมีปัญหากะIE7 เพราะลืมลบ  float:left; ในentry.titleออก

เพิ่งแก้กองซ้ายใน IE ได้ ขอบพระคุณรุนช่องฮะ

เป็นสมาชิกใหม่คะ

เพิ่งเข้ามาสร้างบล็อกไม่นาน  ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้น  อยู่ดีดี พอจะเข้ามาบล็อกของตัวเอง

ก็ขึ้นข้อความว่า  "มีข้อผิดพลาดบางประการเกิดขึ้นในหน้าที่ท่านเรียก ขออภัยในความไม่สะดวก (blog not found) "

ตอนแรก เข้าได้ปกติ ไม่มีปัญหา  บล็อกที่สร้างไว้ชื่อ sukida-kame.exteen.com

จะต้องแก้ไขยังไงคะ  เพราะมีหลายคนที่เข้ามาดูบล็อกของเราไม่ได้

ช่วยหน่อยนะคะ   ไม่ทราบว่าต้องขอความช่วยเหลือที่ไหน  ก็เลยโพสต์ไว้ที่นี่

ขอบคุณคะ 

คุณ beebe บลอกโดนลบรึเป่าครับ ติดต่อสอบถามเว็บมาสเตอร์ได้ตามลิงค์นี้เลยครับ

http://champcpe.exteen.com/profile 

พวกสระ ตัวอักษร มันซ้อนทับกันค่ะ ทำยังไงก็ไม่หาย เวลาเขียนบลอคน่ะคะ

ตอบ คุณJuroFanHirO

เข้าไปดูแล้ว ไม่มีปัญหานี่ครับ อักษร-สระ เรียงกันสวยงาม  หรือว่าหมายถึงตอนที่พิมพ์ในEditorรึปล่าวครับ?

เอ้ เพิ่งทราบน่ะคะ ว่าคนอื่นที่มาดูบลอคตัวเอง จะเห็นเป็นปกติ

คือพอดีที่สระมันทับกัน สงสัยจะเป็นที่เครื่องจูโร่แหง เพราะตอนพิมพ์เอนทรี่ใหม่ ก็เป็น พอเปิดดูหน้าเพจ ก็เป็นอยู่ แหะๆ สงสัยคงเป็นที่เครื่องจูโร่แล้วละ

ข้อ4 ต้อง Ctrl ด้วย บางครั้ง ไม่เปลี่ยน - -

9. อย่าลืมบูชาผีก่อนเร่นอินเตอร์เน็ท

10. ท่องพุทโธ ธัมโม สังโฆ ทุกครั้ง ตลอดช่วงเวลาที่เข้าเว็บโป๊ จะได้ไม่บาป

ข้อสุดท้าย ไม่แพ้การจิกกัดทั่นire_u

ขอบคุณมากเลยครับ นั่งมึนอยู่ทั้งวัน ค้นมาเจอวิธีแก้แล้วเย้

ไม่เข้าไจอ่ะคับไอ้อันนี้อ่ะทามยังไง

2.ผู้ที่ใช้ IE7 เนื้อหาของเอ็นทรี่มักไปกองด้านขวา

วิธีแก้ -

}http://board.exteen.com/help/read/1216

ลบบรรทัด float:left; ออก

งงอ่ะงงมาก

ล็อกอินแล้วแต่มันไม่ไปอ่ะ...ทำไงดี...ฮ์อฮือออออออออ....

น้องคนที่ # 20 ค่ะ  ให้เข้าไปที่ Edit  CSS แล้วหาบรรทัดที่มีข้อความพวกนี้ให้เจอ

}

พอหาเจอแล้วนะคะ  ให้ลบตรงบรรทัดที่มีคำว่า  float:left;  ออก

แล้วโค้ดจะเหลือแค่นี้ค่ะ 

}

แบบนี้เข้าใจไม๊คะ  

นู๋เปงแฟนพานแท้แฮร์รี่  พอตเตอร์จร้า *-*

รู้สึกโดนเรื่องcommentดีจังเลย

เพราะไม่ได้กะให้คน"มาเม้นท์แล้วนะ เม้นท์แล้วจ้า"

ก็หนีเวบ... อันนั้นแหละ มาเล่นextennเหมือนกันค่ะ

เพราะรู้สึกเวบ...นั้นคนเข้าไปเมนท์โดยไม่สนใจสิ่งที่เราเขียนเลย 

อ๊ะ พิมพ์ผิด *exteen

แบ็กกราวน์มันล็อกให้อยู่กับที่ได้รึเปล่าคะ ถ้าได้แล้วทำยังไ

Back groundอยู่นิ่งแก้เป็น อย่างี้นะครับ

เข้าไปแก้ CSS

background:#c7e1e9 url(http://g.exteen.com/t/apollo/bck.gif) no-repeat top left;

ครับ ลองดู  

Back groundอยู่นิ่งและเวลามีเนื้อหาเยอะๆ ก็ไม่มีปัญหาก้อ เข้าไปแก้ CSS

background:#c7e1e9 url(http://g.exteen.com/t/apollo/bck.gif) top left fixed;

เอ่อคือ... เวลาเขียนไรลงในเอนทรีแล้วข้อความมันเกินออกมา ทำไงไม่ให้เกินดีอะคะ

เพราะบางครั้งเอานิยายลง แล้วมันมีหลายบรรทัดมากที่เกินออกไป จะมีวิธีที่ให้มัน Word Wrap อัตโนมัติมั้ยคะ >.< 

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ *-* 

เยี่ยมครับ งมโข่งกับข้อ 2 มานานจนเกลียด IE7 ไปแล้ว

ขอบคุณ คุณoatato สำหรับเส้นขอบตารางของSidebarครับ

เห็นด้วยในข้อ1มาก เราจะเขียนอะไรก็เขียนไป

ยัวเละตุ้มแป๊ะอยู่เลยง่า

ต้องทำผิดตรงไหนสักอย่างแน่ๆ เรา

เลือกตามที่ว่าแล้ว ไม่ยักเห็นโชว์อย่างที่ทำเลยง่ะ

ทำไงดีๆๆๆ

ตัวอักษรออกนอก background ทำอย่างไรดีคะ

ตอบคุณ jantima

เท่าที่ผมดูด้วย FFเวอร์ชั่นไทย ก็ไม่มีปัญหานะครับ ลองลงตัวตัวภาษาไทยของFFรึยังครับ ผมเดาว่าคุณ jantima น่าจะดูจากFF เพราะถ้าดูจากIE ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องการตัดคำ

มือใหม่ยังงงง อยู่ดีค่ะ บอกวิธีง่าย ๆ เอาแบบเป็นขั้นตอนได้ไหมคะ ขอบคุณคะ

ข้อที่ 4 อ่ะ เห็นด้วยอ่ะ มันคือเว็บ เว็บ เว็บ...เหอะๆ คุณก็รู้ว่าอะไร....

อยากสอบถามคร้า คือ อยากได้โคด ที่เป็น avatar ของเพื่อนในนี้ไปลง hi5อ่ะค่ะ

ไม่ทราบ ต้องไปก๊อบจากไหนได้บ้างค่ะ

เปลี่ยนสีตัวอักษร กรอบเมนูด้านขวาทำอย่างไรคะ

กำหนดค่าสี ในsidebar ตามนี้เลยครับ

#sidebar .module a:link, #sidebar2 .module a:link{
color:#ffffff;
text-decoration:none;
}

#sidebar .module a:visited, #sidebar2 .module a:visited{
color:#ffffff;
text-decoration:none;
}

#sidebar .module a:hover, #sidebar2 .module a:hover{
color:#FCC3BC;
}

#sidebar .module a:active, #sidebar2 .module a:active{
color:#FCC3BC;
}

หมายเห็ด : รหัสสีเปลี่ยนได้ตามใจชอบครับ

ไม่อยากให้ sidebar มีสีพื้นทำยังคะ คืออยากให้เห็นภาพ BG เต็มๆน่ะ อยากให้ตัวหนังสือมันลอยอยู่บน BG ต้องกำหนดสียังไงคะ ขอบคุณค่า

hour_too ขอรายงานตัว ตอนนี้ยังไม่ค่อยเป็นเลยอ่ะ

อยากได้คำแนะนำค่ะ

ช่วยด้วยนะ ยังงงอยุ่

พี่ค่า บล๊อก หนโพสรูป มันขาดไปครึ่งนึงอ่ะค่า ช่วยที ไอ้รูปใหญ่ๆอ่ะ

ตอบ #44

เขียนอธิบายไว้แล้ว ที่ข้อ 6 ครับ

ขอบคุณ

browse รูปภาพเข้าไปใน background แล้วมันไม่ยอมขึ้นหน่ะค่ะ

มีวิธีแก้ยังไงอ่ะคะ

^

ลองกด Ctrl+F5 ดูนะครับ  

คือ มีเรื่องอยากถามค่ะ

พอสมัครสมาชิกแล้ว

ไม่มีเมล์ส่งมาให้ยืนยันการสมัครอ่ะค่ะ

แล้วทีนี้เลยล็อกอินไม่ได้เลย ทำยังไงดีคะ 

เพิ่งเริมทำบล็อกเมื่อไม่นานมานี้เช่นกันค่ะ ตอนแรกก็ลังเลว่าจะไปทำที่ไหนดี เพราะเมืองไทยก็มี bloger ให้เลือกหลายเจ้า แต่มาติดใจที่ exteen นี่แหละค่ะ เพราะดูจากคอมเม้นท์หลาย ๆ คนแล้วแสดงถึงความมีน้ำใจและเอื้ออาทรกันมาก ๆ เลยมาลองสร้างบล็อกที่นี่ดู และก็ไม่ผิดหวังนะคะเพราะคนใน exteen ทุกคนมีน้ำใจจริง ๆ ดูกระทู้นี้เป็นตัวอย่างสิคะ มาให้คำแนะนำกับรุ่นน้องกันใหญ่เลย และในโอกาสอันนี้ดีนี้ (เว่อร์มะ)ก็ขอขอบคุณบล็อกของ คุณเจ้าชายน้อย คุณเจนเนสซ่า แล้วก็ของอีกหลายคนนะคะจำชื่อไม่หมด ที่กรุณามาเขียนเอ็นทรี่แนะนำไว้ให้น้องใหม่ที่เพิ่งหัดทำได้อ่านกัน น้องใหม่อย่างอิชั้นเปลี่ยน theme บล็อกและเริ่มใช้ Css เป็นก็จากบล็อกของท่านผู้รู้ทั้งหลายเหล่านี้แล ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ